Báo Xã hội Lao Động: Đi xuất khẩu lao động, có được bảo lưu bảo hiểm xã hội?



Tìm kiếm bài viết Xã hội Lao Động: Nghỉ Việc, Bảo Lưu, Hà Nội, Email, Thành Phố Hồ Chí Minh, Ghi Nhận, Phạm Văn Bạch, Xuất Khẩu Lao Động, Nguyễn Thị Minh Khai

Đi xuất khẩu lao động, có được bảo lưu bảo hiểm xã hội? - Ảnh 1

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 5, Điều 3 Luật BHXH 2014 quy định: Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi NLĐ bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng.

Trường hợp NLĐ đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH.

Do đó, sau khi Cty chốt sổ BHXH, bạn nhận sổ BHXH và giữ cẩn thận để sau này làm thủ tục đóng nối BHXH hay nhận BHXH một lần.

Thời gian đã tham gia BHXH của bạn được bảo lưu và ghi nhận trong hệ thống của cơ quan BHXH.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG

Tin tức Xã hội được tổng hợp từ báo Lao Động

© Copyright 2017 Đọc Báo - All Rights Reserved