Báo Xã hội Lao Động: Bị cấp cứu có được coi là khám bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến?



Tìm kiếm bài viết Xã hội Lao Động: Bộ Y Tế, Nội Trú, Tự Nguyện, Hà Nội, Thành Phố Hồ Chí Minh, Cấp Cứu, Phạm Văn Bạch, Email, Sóc Sơn, Nguyễn Thị Minh Khai, Vũ Thái Hà, Phú Minh

Bị cấp cứu có được coi là khám bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến? - Ảnh 1

Bị cấp cứu được tính là khám, chữa bệnh đúng tuyến

TS – Luật sư Vũ Thái Hà, Cty Luật TNHH YouMe trả lời:

Việc chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT được thực hiện theo Thông tư 14/2014/TT-BYT của Bộ Y tế về chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, trừ một số trường hợp cụ thể khác được thực hiện theo quy định tại Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT.

Khoản 4, điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định trường hợp cấp cứu là một trong các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT:

Trường hợp cấp cứu: a) Người bệnh được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào. Bác sĩ hoặc y sĩ tiếp nhận người bệnh đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu và ghi vào hồ sơ, bệnh án;

b) Sau giai đoạn điều trị cấp cứu, người bệnh được chuyển vào điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã tiếp nhận cấp cứu người bệnh hoặc được chuyển đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để tiếp tục điều trị theo yêu cầu chuyên môn hoặc được chuyển về nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu sau khi đã điều trị ổn định.

Như vậy, trường hợp của ông có thể được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh. Bác sĩ hoặc y sĩ tiếp nhận người bệnh sẽ đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu và ghi vào hồ sơ, bệnh án.

Ngoài ra, trường hợp sau giai đoạn điều trị cấp cứu, người bệnh được chuyển vào điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã tiếp nhận cấp cứu người bệnh hoặc được chuyển đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để tiếp tục điều trị theo yêu cầu chuyên môn hoặc được chuyển về nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu sau khi đã điều trị ổn định cũng được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục này được thực hiện từ sự tư vấn của Cty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

TS-Luật sư Vũ Thái Hà

Tin tức Xã hội được tổng hợp từ báo Lao Động

© Copyright 2017 Đọc Báo - All Rights Reserved