Báo Xã hội Pháp Luật Net: Quay đầu xe tại nơi có biển cấm bị phạt như thế nào?



Tìm kiếm bài viết Xã hội Pháp Luật Net: Vi Phạm, Xử Phạt, Giấy Phép Lái Xe, Chấp Hành, Căn Cứ

Câu hỏi độc giả:

Tôi đang đi xe máy trên đường, rẽ quay đầu thì bị yêu cầu dừng xe. Cảnh sát giao thông yêu cầu nộp phạt với số tiền là 800.000 nghìn. Tôi yêu cầu ghi biên bản thì trong biên bản có ghi hai lỗi, thứ nhất là không chấp hành biển, tín hiệu giao thông, thứ hai là quay đầu xe tại nơi có biển cấm quay đầu. Cho tôi hỏi, cảnh sát giao thông phạt như vậy có đúng không?

Luật sư trả lời:

Vấn đề lỗi quay đầu xe: Trường hợp bạn đang điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy.

Với lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn giao thông, theo điều 6 Nghị định 46/2016/ NĐ-CP có quy định xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng đối với hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông; Ngoài việc phạt tiền, còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

- Thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng.

Quay đầu xe tại nơi có biển cấm bị phạt như thế nào? - Ảnh 1

Ảnh minh họa

Như vậy, khi tham gia giao thông bằng xe máy, xe mô tô hoặc các loại xe tương tự như xe gắn máy, xe mô tô khi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị phạt từ 300.000 - 400.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng, nếu gây tai nạn sẽ bị tước quyền sử dụng từ 02 đến 04 tháng.

Với lỗi quay đầu xe ở nơi có biển báo cấm, căn cứ điểm a khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, đường hẹp, đường dốc, đường cong khuất tầm nhìn, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”.

Theo đó, nếu xe máy, xe mô tô hoặc các loại xe tương tự quay đầu ở nơi có biển báo cấm quay đầu xe thì bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000.

Vậy, tổng mức phạt tiền trong trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm hai lỗi này là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Nên với mức phạt 800.000 đồng mà bên cảnh sát giao thông đưa ra là không đúng.

(Tổng hợp)

Tin tức Xã hội được tổng hợp từ báo Pháp Luật Net

© Copyright 2017 Đọc Báo - All Rights Reserved